Uncategorized

ਕਿਮ ਜੋਂਗ ਉਨ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ‘ਚ, ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਵਧੀ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀ ਤੈਨਾਤੀ

ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਵਿਚਾਲੇ ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਤਣਾਅ ਵਧ ਗਿਆ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਖ਼ਬਰਾਂ ਆਈਆਂ ਸਨ ਕਿ ਪਿਓਂਗਯਾਂਗ ਨੇ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਨੇੜੇ ਆਪਣੀ ਫ਼ੌਜ ਭੇਜ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਰਾਇਟਰਜ਼ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ਨੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਫੌਜੀ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ‘ਗਾਰਡ ਪੋਸਟਾਂ ‘ਤੇ ਫੌਜ ਅਤੇ ਭਾਰੀ ਹਥਿਆਰ’ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਸਭ ਉਦੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਜਦੋਂ ਉੱਤਰੀ ਕੋਰੀਆ ਨੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿਛਲੇ ਮੰਗਲਵਾਰ (21 ਨਵੰਬਰ) ਨੂੰ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜਾਸੂਸੀ ਉਪਗ੍ਰਹਿ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਸੀ।
ਇਸ ਨੇ ਸਿਓਲ ਨੂੰ ਕੋਰੀਅਨ ਪ੍ਰਾਇਦੀਪ ‘ਤੇ ਫੌਜੀ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ 2018 ਦੇ ਅੰਤਰ-ਕੋਰੀਆਈ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਅੰਸ਼ਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੁਅੱਤਲ ਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਆ। ਨਾਲ ਹੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਨਿਗਰਾਨੀ ਉਡਾਣਾਂ ਮੁੜ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਨੇ ਲਾਂਚ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉੱਤਰੀ ਨੇ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਨਾਲ ਅੱਗੇ ਨਾ ਵਧਣ ਦੀਆਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬੇਨਤੀਆਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਤਾਂ ਉਸ ਕੋਲ ਕਿਮ ਅਤੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਮੂਨ ਜੇ-ਇਨ ਦੁਆਰਾ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ ਗਏ 2018 ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਮੁੜ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਹੋਰ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।
ਇਸ ਕਦਮ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਪਿਓਂਗਯਾਂਗ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ (23 ਨਵੰਬਰ) ਨੂੰ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਹ ਸਮਝੌਤੇ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰੀ ਮੀਡੀਆ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਸਮਝੌਤੇ ਨਾਲ ‘ਬੰਨ੍ਹੀਆਂ ਨਹੀਂ ਜਾਣਗੀਆਂ’ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਫੌਜੀ ਉਪਾਅ ‘ਤੁਰੰਤ ਬਹਾਲ’ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਦੱਖਣੀ ਕੋਰੀਆ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਆਪਣੇ ਹਿੱਸੇ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਲਈ ‘ਮਹਿੰਗੀ ਕੀਮਤ’ ਚੁਕਾਉਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਵੇਗਾ।

Show More

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Close